durian-yellow
OpenDurian LOGO
คอร์สเรียน
เกี่ยวกับเรา

ต้นทุนการผลิตกล่องกระดาษจำนวน $x$ กล่อง เป็นเงิน $x^2 - 120x + 500$ บาท ถ้าต้องการขายกล่องกระดาษราคากล่องละ $20$ บาท

จงหาว่า จะต้องผลิตกล่องกระดาษกี่กล่องจึงจะกำไรมากที่สุด และกำไรเป็นเงินเท่าไร

ต้องผลิตจำนวน
กล่อง
กำไรเป็นเงิน
บาท
ข้อ 29
29 of 40
ฝึกทำโจทย์แบบชิลๆ
น้องๆ สามารถเลือกทำโจทย์ได้ตามต้องการ ไม่มีการจับเวลา ไม่มีการนับคะแนน ตอบผิดแล้ว สามารถตอบใหม่ได้ สิ่งสำคัญ ก็คือ ควรทำความเข้าใจกับวิธีทำในเฉลยละเอียด การเรียนคณิตศาสตร์ให้ได้คะแนนดี ต้องเรียนด้วยการลองทำโจทย์เยอะๆ
เคล็ดลับจากติวเตอร์
ระหว่างอ่านเฉลย อย่าลืมมองหา "เคล็ดลับจากติวเตอร์" กรอบสีเขียว เพื่อเรียนวิธีลัด ตีโจทย์แตก เร็ว แวร๊ง!